Chơi ở casino có vi phạm pháp luật đánh bạc hay không?

Dự thảo Nghị định về quản lý hoạt động kinh doanh Casino và trò chơi điện tử có thưởng hiện đang được trình Chính phủ, trong đó có đề xuất cho phép người Việt Nam vào chơi tại các casino trong nước. Điều này đã gây ra nhiều băn khoăn cho bạn đọc: liệu việc này có vi phạm quy định tội đánh bạc theo Điều 248 trong Bộ luật Hình sự hay không?

Những quy định nguyên tắc

Casino, hay còn gọi là sòng bạc, là thuật ngữ để chỉ cơ sở kinh doanh các dịch vụ đánh bạc. Thông thường, casino sẽ được đặt gần hoặc kết hợp với các khách sạn, nhà hàng, khu mua sắm, tàu du lịch biển và các khu nghỉ dưỡng khác. Đây là một hoạt động kinh doanh khá nhạy cảm và có thể gây ra nhiều hệ lụy cho xã hội.

Tạm giữ hình sự nhóm doanh nhân tổ chức đánh bạc và đánh bạc quy mô lớn

Do đó, theo quy định tại khoản 14 Điều 13 Thông tư 33/2010/TT-BCA ngày 5-10-2010, casino là một ngành nghề kinh doanh có yêu cầu về trật tự xã hội. Điều này có nghĩa là cơ sở kinh doanh casino phải đáp ứng được các yêu cầu như quy định tại Điều 4 Thông tư 33/2010/TT-BCA thì mới có thể hoạt động. Ngoài những yêu cầu được phép kinh doanh đã được quy định cụ thể, các quy định khác về các vấn đề khác trong hoạt động casino vẫn còn hạn chế. Theo quy định hiện hành, đối tượng được chơi tại các casino trong nước chỉ giới hạn cho người nước ngoài và người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

See also  Cách Mở Tay Bài ở Pre-flop Một Cách Khó Bị Khai Thác

Nhằm đảm bảo sự hợp pháp của hoạt động casino trong tình hình phát triển mạnh mẽ như hiện nay, dự thảo Nghị định về quản lý hoạt động kinh doanh Casino và trò chơi điện tử có thưởng đang được trình lên Chính phủ. Trong dự thảo này, có nội dung mở rộng đối tượng được chơi tại casino, bổ sung thêm đối tượng người Việt Nam với các yêu cầu nguyên tắc như: đủ 21 tuổi trở lên, có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật Việt Nam, đủ năng lực về tài chính tham gia, đóng đầy đủ lệ phí tham gia chơi tại các sòng casino và các yêu cầu về thân thế.

Theo quy định về tội đánh bạc, “người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào – thua bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng, hoặc dưới 50 triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, chưa được xóa án tích mà vẫn vi phạm thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng, tù từ 3 tháng đến 3 năm”.

Trong khi chơi tại casino, số tiền cá cược trong mỗi ván bài rất lớn, có khi cả hàng trăm triệu đồng. Liệu hành vi này đã đủ cấu thành tội đánh bạc hay chưa? Đây là một vấn đề cần phải được làm rõ.

Chỉ khi hành vi trái phép mới vi phạm pháp luật đánh bạc

Theo quy định về tội đánh bạc trong Bộ luật Hình sự, hành vi phạm tội mà chúng ta đang đề cập ở đây là hành vi đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào và thua bằng tiền hoặc hiện vật. Có rất nhiều hình thức đánh bạc, với mức độ tinh vi khác nhau như tổ tôm, xóc đĩa, bài tây, số đề, cá độ, bóng đá, chọi gà, cá độ đua ngựa, đua xe… Tuy nhiên, không phải tất cả các hành vi đánh bạc, dù thua bằng tiền hoặc hiện vật, đều vi phạm pháp luật đánh bạc.

See also  Các Trò Chơi Slots Jackpot Lũy Tiến Hấp Dẫn Tại Solarbet

Khi nào bị xem là tội phạm đánh bạc?

Cần được nhớ rằng hành vi đánh bạc phải là hành vi trái phép. Khoản 1 Điều 2 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248 và Điều 249 của Bộ luật Hình sự, định nghĩa “đánh bạc trái phép là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích thua bằng tiền hoặc hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép, hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp”.

So sánh với hoạt động casino, mặc dù không được khuyến khích nhưng nhà nước cũng đặt ra các yêu cầu để kinh doanh casino. Những cơ sở đáp ứng đủ các yêu cầu sẽ được Bộ Tài chính cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh. Giấy chứng nhận này chính là một hình thức cho phép của nhà nước. Vì vậy, các cơ sở kinh doanh casino đã có giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh và người chơi đáp ứng các yêu cầu như quy định của pháp luật thì không vi phạm pháp luật đánh bạc theo khoản 1 Điều 2 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP.

Do đó, cho dù có thua bằng tiền hoặc hiện vật, việc đánh bạc trong các cơ sở casino có giấy phép không phải là hành vi vi phạm pháp luật đánh bạc. Tuy nhiên, nếu người chơi đánh bạc trong các cơ sở không có giấy phép hoạt động, thì tùy thuộc vào mức độ và giá trị tiền, hiện vật thua, có thể cấu thành tội đánh bạc theo Điều 248 trong Bộ luật Hình sự.

See also  Luật chơi Roulette online và cách chơi để thắng

Vì vậy, việc mở rộng cho người Việt Nam được chơi casino trong nước không mâu thuẫn hoặc đối lập với các quy định và quan điểm trước đây của nước ta về đánh bạc. Tuy nhiên, những vấn đề tiêu cực có thể xuất hiện từ các “ván bài” cần được lường trước và có biện pháp phòng ngừa.

Vì vậy, chúng ta nghĩ rằng các nhà lập pháp cần cẩn trọng và tạo ra môi trường pháp lý chặt chẽ để quản lý hiệu quả, phòng chống những vấn đề tiêu cực có thể xảy ra.

LUẬT SƯ PHAN VŨ TUẤN (Văn phòng luật sư PHANS)

Bạn có thể trải nghiệm trò chơi Poker tại trang web baccaratcasinonet và thử áp dụng những kiến thức đã học vào thực tế. Chúc bạn chơi game vui vẻ và thành công!

About baccaratcasinonet

Check Also

Xổ Số Hi88 – Thử Vận May Cùng Các Con Số

Xổ Số Hi88 – Thử Vận May Cùng Các Con Số

Xổ số Hi88 là hạng mục được yêu thích hàng đầu tại sân chơi này. …